Gida / blog / topic / Kalkuleta na Cajin Batir LiPo

Kalkuleta na Cajin Batir LiPo

16 Sep, 2021

By hqt

Baturin LiPo yana nufin baturin lithium polymer ko kuma aka sani da baturin polymer lithium-ion saboda yana amfani da fasahar lithium-ion. Koyaya, nau'in baturi ne mai caji wanda ya zama zaɓi mafi shahara a yawancin samfuran mabukaci. Waɗannan batura an san su don bayar da takamaiman ƙarfi fiye da sauran nau'ikan baturi na lithium kuma ana amfani da su a aikace-aikace inda mahimmancin fasalin nauyi, misali, jirgin sama mai sarrafa rediyo da na'urorin hannu.

Yawan caji da fitarwa na baturi gabaɗaya ana bayar da su azaman ƙimar C ko C. Ma'auni ne ko lissafin adadin da ake caji ko fitar da baturi dangane da ƙarfin baturi. Adadin C shine caji/fitarwa na halin yanzu wanda aka raba ta ƙarfin baturi don adanawa ko adana cajin lantarki. Kuma ƙimar C-ba ta taɓa -ve ba, ta kasance don yin caji ko aiwatarwa.

Idan kana son ƙarin sani game da cajin baturin LiPo, za ka iya shiga ciki:2 Cell LiPo Charger-Charge Hour. Kuma idan kuna son samun ƙarin sani game da fasali da aikace-aikacen baturin LiPo, kuna iya shiga: Menene Batirin Lithium Batir-Amfani Da Aikace-aikace.

Idan kuna sha'awar sanin ƙimar cajin baturin ku na LiPo, to kun zo shafin da ya dace. Anan, zaku san game da ƙimar cajin baturin LiPo, da kuma yadda zaku iya ƙididdige shi.

Menene ƙimar cajin baturin LiPo?

Yawancin batirin LiPo da ke akwai ana buƙatar caji a hankali a hankali idan aka kwatanta da sauran batura. Misali, batirin LiPo na karfin 3000mAh yakamata a caje shi a baya fiye da 3 amps. Hakazalika da C-rating na baturi yana taimakawa wajen tantance abin da amintaccen ci gaba da fitar da baturinsa, akwai kuma C-rating don yin caji, kamar yadda aka ambata a baya. Yawancin baturan LiPo suna da ƙimar caji - 1C. Wannan ma'auni yana aiki daidai da yanayin fitarwa na baya, inda 1000 mAh = 1 A.

Don haka, don baturi mai ƙarfin 3000 mAh, ya kamata ka yi caji a 3 A. Don baturi mai 5000 mAh, ya kamata ka yi caji a 5 A da sauransu. A takaice, mafi amintaccen cajin batirin LiPo da ake samu a kasuwa shine ƙarfin baturi 1C ko 1 X a cikin amps.

Kamar yadda ƙarin batir LiPo ke gabatarwa a halin yanzu waɗanda ke da'awar damar yin caji cikin sauri. Kuna iya ci karo da baturin yana cewa yana da ƙimar cajin 3C kuma an ba da cewa ƙarfin baturin shine 5000 mAh ko 5 amps. Don haka, yana nufin cewa zaku iya cajin baturi lafiya a matsakaicin 15 amps. Yayin da ya fi dacewa don neman ƙimar cajin 1C, yakamata ku bincika alamar baturin koyaushe don gano matsakaicin ƙimar caji mai aminci.

Wani muhimmin abu da kuke buƙatar sani cewa batir LiPo suna buƙatar kulawa ta musamman. Don haka, yana da mahimmanci a yi amfani da caja mai dacewa da LiPo kawai don yin caji. Waɗannan batura suna cajin ta amfani da tsarin da aka sani da cajin CC ko CV kuma yana nufin Constant Current ko Constant Voltage. Caja zai riƙe ƙimar halin yanzu ko caji, akai-akai har sai baturin ya kusa ƙarfin ƙarfinsa. Bayan haka, zai kiyaye wannan ƙarfin lantarki, yayin rage girman halin yanzu.

Ta yaya kuke lissafin ƙimar cajin baturin LiPo?

Za ku ji daɗin sanin cewa yawancin batura LiPo da ke akwai za su gaya muku matsakaicin adadin caji. Duk da haka, idan ba haka ba ne, to, kada ku damu. Kawai ka tuna cewa matsakaicin adadin kuɗin batter shine 1 C. Misali, ana iya cajin baturin LiPo na 4000 mAh a 4A. Bugu da ƙari, ana ba da shawarar yin amfani da cajar LiPo na musamman na musamman kawai ba wani dabam ba idan kuna son amfani da baturin ku na shekaru masu zuwa.

Haka kuma, akwai masu lissafin kan layi don taimaka muku ƙididdige ƙimar cajin baturi ko crating. Duk abin da kuke buƙatar yi shine ambaton ƙayyadaddun ƙayyadaddun baturin ku don sanin ƙimar caji.

Yana da matukar mahimmanci a san ƙimar C na baturin ku yayin da yake taimaka muku zaɓi fakitin LiPo. Abin baƙin ciki shine, yawancin masana'antun batirin LiPo sun wuce ƙimar ƙimar C don dalilai na talla. Shi ya sa yana da kyau a yi amfani da kalkuleta kan layi don madaidaicin ƙimar ƙimar C. Ko wani abu da za ku iya yi shi ne duba sake dubawa ko gwadawa don baturin da kuke son siya.

Hakanan, kar a taɓa yin cajin baturin LiPo ɗinku ko kowane baturi kamar yadda yawan caji ke haifar da kama wuta da fashe, a cikin yanayi mafi muni.

Amps nawa ne ƙimar cajin 2C?

Kamar yadda muka fada a baya, mafi kyawun cajin batir LiPo shine 1C. Dole ne ku raba damar fakitin LiPo ɗin ku (mAh) da 1000 don canzawa daga mA zuwa A. Wannan yana haifar da 5000mAh/1000 = 5 Ah. Don haka, ƙimar cajin 1C na baturi mai 5000mAh shine 5A. Kuma adadin cajin 2C zai kasance na wannan sau biyu ko 10 A.

Hakanan, zaku iya amfani da kalkuleta da ke kan layi don tantance yawan amps ɗin ƙimar cajin 2C idan ba ku da kyau da lambobi. Koyaya, idan ana batun tantance kowane takamaiman baturi, yakamata ku ba da kallon rufewa akan alamar baturin. Amintattun masana'antun da suka shahara koyaushe suna ba da bayanai game da baturin akan alamar sa.

Akwai wasu matakan kiyayewa da yakamata ku yi yayin cajin baturin ku. Yayin cajin baturin, kiyaye shi zuwa nesa da kayan da ke ƙonewa gwargwadon yiwuwa. Muddin batirinka bai lalace ta jiki ba kuma sel na baturin sun daidaita, cajin baturin yana da lafiya gaba ɗaya. Koyaya, har yanzu yana da kyau a ɗauki matakan tsaro kamar yadda aiki da baturi koyaushe abu ne mai haɗari.

Abu mafi mahimmanci da yakamata kuyi la'akari dashi shine kada ku taɓa yin cajin baturi ba tare da kula da su ba. Idan wani abu ya faru, kuna buƙatar ɗaukar mataki da wuri-wuri. Kafin yin caji, duba ko bincika kowace tantanin halitta na baturin don tabbatar da cewa sun daidaita tare da sauran fakitin LiPo na ku. Hakanan, idan kuna zargin wani lalacewa ko buguwa, yakamata ku yi cajin baturin ku sannu a hankali kuma ku kasance cikin tsaro sosai. Har ila yau, ya kamata ku je neman caja na LiPo na musamman daga amintattun masana'antun. Wannan zai yi cajin baturin ku da sauri yayin kiyaye shi.

Wannan ke nan akan adadin cajin baturin LiPo da hanyoyin kirga shi. Sanin waɗannan ƙayyadaddun baturi zai taimaka muku kula da baturin ku.

kusa_farar
kusa da

Rubuta tambaya anan

amsa cikin sa'o'i 6, ana maraba da kowane tambayoyi!