Gida / blog / Ilimin Batir / Baturin lipo mai sassauƙa

Baturin lipo mai sassauƙa

14 Feb, 2022

By hoppt

m baturi

Wannan binciken ya haifar da wasu masu bincike don haɓaka sabbin nau'ikan batura masu sassauƙa na Li-ion waɗanda ke amfani da kayan da ba daidai ba kamar su polymers na roba da ruwa mai ɗorewa maimakon masu ƙonewa na ruwa mai ƙonewa (abun da ke ba da damar ions don tafiya tsakanin electrodes biyu) kamfanoni da yawa sun haɓaka samfuran tushen samfuran. akan waɗannan sabbin kayan, kuma wannan labarin zai bincika nau'ikan nau'ikan batura masu caji masu sassauƙa guda biyu a halin yanzu don amfanin kasuwanci.

Nau'in farko yana amfani da ma'auni na electrolyte amma tare da na'ura mai rarraba polymer maimakon abin da aka saba da shi na polyethylene ko polypropylene. Wannan yana ba shi damar lankwasa ko a siffata shi zuwa nau'i daban-daban ba tare da karaya ba. Misali, kwanan nan Samsung ya sanar da cewa sun kera irin wannan batirin da zai iya kula da siffarsa ko da an ninka shi a rabi. Waɗannan batura sun fi na gargajiya tsada amma suna iya daɗewa saboda akwai ƙarancin juriya na ciki daga masu kauri da masu rarrabawa. Koyaya, koma baya ɗaya shine ƙarancin ƙarancin ƙarfinsu: Zasu iya adana adadin kuzari gwargwadon girman batirin Li-ion kuma ba za'a iya caji da sauri ba.

A halin yanzu ana amfani da irin wannan nau'in batirin Li-ion a cikin Wearable Sensors don lura da mahimman alamun jiki, amma kuma ana iya haɗa shi cikin tufafi masu wayo. Misali, Cute Circuit yana yin rigar da ke bin matakan gurɓacewar iska da faɗakar da masu amfani ta hanyar nunin LED a baya lokacin da akwai manyan matakai a kusa da mai sawa. Yin amfani da irin wannan nau'in baturi mai sassauƙa zai sauƙaƙa haɗa na'urori masu auna firikwensin kai tsaye cikin tufafi ba tare da ƙara girma ko rashin jin daɗi ba.

Ana amfani da batir lithium sosai a samfuran masu amfani kamar wayoyin hannu da kwamfyutoci, amma haɓaka ƙarfinsa (ƙarfi, nauyi) na iya haifar da aikace-aikace masu fa'ida kamar na'urorin likitanci da motocin lantarki. Tunda yawancin batura suna amfani da madaidaicin murfi tare da na'urorin lantarki da aka sanya a ciki, an gudanar da bincike mai zurfi kan ko za'a iya ƙera baturi mai sassauƙa wanda zai ba da izini ga siffofi daban-daban da na'urori masu ƙarfi.

Motocin lantarki da ake da su a yanzu suna da iyakacin iyaka saboda ƙarancin ƙarfin ƙarfin batura waɗanda ke haifar da yin amfani da tsattsauran ramin. Hakanan za'a iya sanya batura masu sassauƙa akan tufafi ko kuma nannade su a saman da ba bisa ka'ida ba, wanda ke buɗe sabbin damar fasahar sawa. Bugu da kari, mafi girman sassauci yana nufin ana iya adana batura a cikin matsatsun wurare kuma su dace da sifofin da ba a saba gani ba; wannan na iya haifar da batura masu ƙarami fiye da na al'ada.

results:

Masu bincike a Jami'ar California, Berkeley ne suka ƙera wani baturi mai sassauƙa wanda ke amfani da foil ɗin ƙarfe maimakon na'urorin lantarki masu tsauri. Ƙirar tana ɗaukar alƙawari don ingantacciyar aiki fiye da na'urori na yanzu saboda ya ƙunshi zanen gado na bakin ciki da yawa da aka haɗe tare, wanda ke haifar da yawan ƙarfin kuzari yayin da ya rage gaba ɗaya sassauƙa. Ƙoƙarin da aka yi a baya ta yin amfani da wasu kayan kamar graphene ya ci tura saboda raunin waɗannan sifofi da rashin ƙarfinsu. Koyaya, sabon ƙirar ƙarfe na ƙarfe yana bin tsarin makamancin haka zuwa batirin lithium-ion na kasuwanci kuma yana ba da damar samar da waɗannan raka'a akan sikelin masana'antu ba tare da wahala ba.

Aikace-aikace:

Baturan lipo masu sassauƙa na iya haifar da na'urorin likitanci waɗanda aka fi sauƙin sawa a jiki, motocin lantarki masu girman tuƙi, fasahar sawa da ba ta dagula motsi, da sauran aikace-aikacen da ke cin gajiyar wannan ƙarin sassauci.

Kammalawa:

Binciken da aka yi a Jami'ar California Berkeley ya samar da wani batir mai sassauƙa wanda ya haɗa da tarkacen foil ɗin ƙarfe ba tare da amfani da kayan graphene mai rauni ba. Wannan ƙira yana ba da ƙarin ƙarfin kuzari fiye da na'urori na yanzu yayin da ya rage gaba ɗaya sassauƙa. Batura masu sassauƙan lipo suma suna da yuwuwar aikace-aikace a cikin motocin lantarki, fasahar sawa, da sauran wuraren da ƙarin sassauci ke da fa'ida.

kusa_farar
kusa da

Rubuta tambaya anan

amsa cikin sa'o'i 6, ana maraba da kowane tambayoyi!